Jump to content

[เข้ามาถกกันครับ]เกี่ยวกับ Knowledge Master

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 D. Masamune

D. Masamune

Advanced Member

Posted 09 June 2013 - 09:53 PM

อยากให้ตรวจสอบแก้ไขคำถามในกิจกรรม Knowledge Master หน่อยนะครับ

คำถามที่มีปัญหา
ตึกเปรโตนาส อยู่ประเทศอะไร [มัลดีฟ]
ศรีสัชนาลัย อยู่ที่ไหน
อะ 2 อันนี้รู้ๆ กันอยู่ ว่าเขียนผิดที่ เจอครั้งแรกเงิบเลย

แล้วก็มีอันที่ผมคิดว่าต้องถกเถียงกันหน่อย

คอมประมวลผลแล้วได้อะไร
คำตอบมี 2 ข้อที่ผมข้องใจ คือ Output กับ Information

โอเค Information คือผลลัพธ์จากการประมวลผล ใช่ ถูกต้อง
แต่ Output หละ มันก็เป็นคำตอบที่ถูกได้เหมือนกัน ในมุมมองนึง Output ก็คือผลลัพธ์ ที่ได้จากการ Process เหมือนกัน
ซึ่ง มันก็คล้ายกัน จน เรียกได้ว่า Output คือ Information เลยก็ว่าได้
ฉะนั้น คำถามนี้ ควรเปลี่ยน ตัวเลือกใหม่ครับ เอาอันใ***ันหนึ่งเถอะ

หุ่นยนต์ทำอะไรไม่ได้[ก่อการร้าย]
ผมก็จำตัวเลือกอื่นๆ ไม่ได้มากเท่าไหร่นะ เห็นว่ามี ปอกผลไม้ มี***้ภัย อะไรนั่น

แล้วคำตอบออกมาว่า หุ่นยนต์ก่อการร้าย ไม่ได้

ผมก็เห็นคนพูดๆ กันนะ เช่น ดูอย่าง หนังเรื่อง I-Robot สิ ยังทำได้เลย
"อันนั้นเป็นหนังครับ มันเป็น AI ซึ่งโลกปัจจุบัน ยังไม่มี AI จริงๆ"

ตอนเจอครั้งแรก ผมหันไปคุยกับแฟน ว่า ทำไมถึงบอกว่าหุ่นยนต์ก่อการร้ายไม่ได้หล่ะ
แฟนผมก็บอกว่า ก็คงแบบว่า การก่อการร้ายนี่ หุ่นยนต์มันไม่ทำเองหรอก มนุษย์เป็นคนสั่ง

ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ไม่ใช่แค่ก่อการร้ายหรอกครับ
หุ่นยนต์ ไม่สามารถ ทำอะไรเอง ได้เลย ต่างหาก
ทุกอย่าง ต้องถูกป้อนคำสั่งไว้แล้ว ถ้าไม่มีการป้อนคำสั่ง หุ่นยนต์ ก็เป็นแค่ เศษเหล็ก

มันไม่ใช่พวก Autobot หรือ Decepticons นะ ที่จะคิดเองได้

ถ้าหุ่นยนต์ปอกผลไม้ได้ ก็ต้องก่อการร้ายได้

อาจจะมองว่าผมดราม่า มองว่าดึงเข้าเรื่องซีเรียส แต่มันคือ Knowledge Master นะครับ การให้ความรู้ ควรจะถูกต้อง ไม่ควรทำให้คนเข้าใจผิด

เกิดมีเด็กๆ มาเล่น แล้วจำไปว่าตึก ปีโตรนาส อยู๋ที่มัลดีพ แล้วถ้ามีคนมาถามเด็กนั่น แล้วมันตอบไปว่ามัลดีพ นี่ ให้มันตอบว่าไม่รู้ ยังดีกว่า

กิจกรรมนี้เป็นกิจกรรมที่ดีนะครับ ให้ความรู้เยอะมาก เพียงแต่

"การรู้อะไรผิดๆ นั้น สู้ไม่รู้เลย ยังจะดีกว่า"

แล้วก็อีกอย่าง เหตุผลที่ผมให้ไป ถ้าท่านผู้รู้คนใด คิดว่ามันไม่ถูกต้อง ช่วยให้ความรู้เพิ่มเติม ทำให้ผมเข้าใจด้วยนะครับ ผมต้องการความรู้ที่ถูกต้อง ขอบคุณครับ

#2 Munich

Munich

Member

Posted 09 June 2013 - 11:44 PM

เรื่อง อุทยานประวิติศาสตร์ ศรีสัชนาลัย ด้วยค่าาาาาาาาา : )))
ฝากอีกเรื่อง เดี๋ยวคน "โขทัย" เค้าเคืองเอาเน้อค่าเน้อ : )
[M υ] n i ch ,,★*.•

#3 Gillugil

Gillugil

Newbie

Posted 09 June 2013 - 11:49 PM

ตอบกี่ทีก็ผิดกับ ตึกแฝดเปรโตนาส อยุ่มาเลเซียไม่ใช่หรอ ? หรือเราเข้าใจผิดเอง

#4 Apologize

Apologize

Posted 10 June 2013 - 01:35 AM

มันไม่ช้ำใจเท่า คำถาม เกาะอะไรหาดูยากที่สุด (เกาะอกหลุด)

มันหาดูยากตรงไหนคะ เดวนี้บ้านเมืองเราพัฒนาไปไกลแล้ว แค่คลิกเดียวก็เจอยิ่งกว่าหลุ***ีก //กรี้ดด โดนตบ :P
:: ªßøµ† мë :: my character Light Cleric & Mystic Sorcerer!~

Posted Image come from dgn ''0NoOmO0'' remember me ; talk to me :D " Posted Image

Posted Image ใครมันขโมยชื่อไปฟะ ตอน CBT ยังใช้ชื่อ Apologize ได้อยู่เลย ฟาคค.

#5 TongNaja

TongNaja

Posted 10 June 2013 - 10:36 AM

มันเหมือนกัน แต่ output เป็นแค่ส่วนหนึ่งของข้อมูลที่ประมวลผลออกมาเสร็จแล้วเท่านั้น

เหมือนคนคิดตั้งมากมาย แต่พู***อกมานิดเดียวอะ ประมาณนั้น

#6 Aria

Aria

Member

Posted 10 June 2013 - 12:00 PM

Information คือ ข้อมูล(Data)ที่ผ่านการประมวลผล(นิยามบ้านๆแบบใครถามมา ตอบสั้นๆนะ ขออภัย)

ผมว่าข้อนี้มันชัดนะ ถ้าOutput อะไรๆก็เป็นoutputได้ ถ้าให้อะไรสักอย่างเป็นInput

และอีกนั่นล่ะ มันไม่เชิงเป็นความรู้ทั่วไป แต่วิชาการด้านสารสนเทศหน่อยๆ ประมาณว่า ถ้าเริ่มอ่านก็นิยามความแตกต่างเรื่อง Data กับ Information ก่อนเลย

แต่ข้อ ศรีสัชนาลัย เคืองมากถึงมากที่สุด เจอข้อนี้ทีไร ทำใจตอบไม่ได้สักที กดผ่านตลอด อยากให้จีเอ็มช่วยแก้สักหน่อยเถอะ(แต่แค่นี้ก็ยุ่งจนแม้แต่บริการให้ดียังยากเลยมั๊ง อ่ะจบๆ เดี๋ยวมีคนคนต้อมมาม่า :lol: )

#7 sudlor

sudlor

Posted 10 June 2013 - 12:57 PM

แก้หน่อยเถอะ แล้ว***คำถามทะลึ่ง 2 แง่ 2 ง่ามนี่ก้อีก มันตอาจสนุกในแบบของคุรแต่ผมไม่ชอบเลยว่ะ ไปดูของนอกเถอะของเขานี่คือความรู้จริงจริง และมีหลายสาขามาก

#8 GensokyoShin

GensokyoShin

Member

Posted 10 June 2013 - 01:33 PM

คำถามนี้สิครับ เล่นเอาทึ่ง ทั้งที่น่าจะเป็นงานเป็นการ
น้ำท่วมเรียก อุทกภัย ไฟไหม้ เรียกอะไร
ถ้าจะมุก ก็ตัด อักคีภัย ออกเถอะ คนเจอครั้งแรก มันก็คิดแล้ว เล่นมุก หรือ จริงจัง
แต่ไม่ได้ตอบผิดนะ แค่รู้สึก คำถามมันกำกวมไปหน่อย

#9 Aria

Aria

Member

Posted 11 June 2013 - 08:16 AM

อีกหนึ่งเสียง ไม่ชอบเลยคำถามเล่นมุข